
MAANA NA MAELEZO KUHUSU UCHAGUZI MKUU 

Uchaguzi ni njia ya msingi iliyokubalika ambayo jamii huitumia kupata viongozi 

Kidemokrasia. Sifa mojawapo ya Uchaguzi wa Kidemokrasia uliohuru na wa haki ni 

Uchaguzi kufanyika kwa Siri ambapo jamii hupiga Kura kwa viongozi wanao 

wahitaji na wanaowaona wanafaa kwa ajili ya kuwaongoza na maendeleo ya jamii 

husika. 

Uchaguzi wa Kidemokrasia hufanyika mara kwa mara katika vipindi 

vinavyoeleweka, Uchaguzi kutoa fursa sawa kwa wagombea wote katika ngazi 

husika kuruhusu waangalizi wandani     na nje kufuatilia mchakato mzima wa 

Uchaguzi. 

UchaguziMkuu ni mchakato mzima wa wananchi au jamii kupiga Kura kuchagua 

wawakilishi wao kuanzia ngazi ya kata kwa maana ya Madiwani, Jimbo kwa maana 

ya Wabunge na Uchaguzi wa Rais wa nchi. 

Tanzania inatumia Mfumo wa Uchaguzi ambao Mgombea anayepata Kura nyingi 

halali kuliko Mgombea mwingine yeyote ndiye hutangazwa kuwa mshindi (First – 

Past – the Post). Hii, ni Kwa mujibu wa Ibara ya 41(6) ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano ya mwaka 1977, kifungu cha 35 F (8) na 81(a) cha Sheria ya Taifa ya 

Uchaguzi, Sura ya 343 na kifungu cha 82(a) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za 

Mitaa, Sura ya 292. 

Mfumo mwingine unaotumika ni ule wa Uwiano wa Kura (Proportional 

Representation) ambao hutumika kupata Wabunge Wanawake wa Viti Maalum kama 

ilivyofafanuliwa katika Ibara ya 78 (1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya mwaka 1977. 

Mfumo huu pia hutumika kuwapata Madiwani Wanawake wa Viti Maalum kwa 

uwiano wa Viti vya Udiwani vya Kata ambavyo kila Chama kimeshinda katika 

Halmashauri husika. Hii, ni kwa mujibu wa Kifungu cha 35 (1) (d) cha Sheria ya 

Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), Sura ya 287 na Kifungu cha 24(1) (c) cha 

Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka z aMiji), Sura ya 288. 

 


